Danh Mục Khám Chữa Bệnh Ban Đầu Năm 2016

      29

*

Người chịu trách nhiệm: Nguyễn Trí Dũng


Nơi đăng Ký Khám Chữa Bệnh Ban đầu Là Gì, Cơ Sở Kcb Bhyt Ban đầu Là Gì

Các điều khoản về địa điểm khám chữa bệnh ban đầu là vấn đề quan trọng nếu với các người tham gia Bảo hiểm y tế. Đăng ký khám chữa bệnh ban đầu sẽ tạo trường hợp thuận lợi để người bệnh khám, chữa bệnh and hưởng quyền lợi. Bài viết bên dưới đây sẽ phân phối các thông tin thiết yếu nếu với người tham gia BHYT về địa điểm đăng ký khám chữa bệnh ban đầu.

Bạn đang xem: Danh mục khám chữa bệnh ban đầu năm 2016

Bài Viết: Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là gì

*

Các điều khoản pháp luật về địa điểm khám chữa bệnh ban đầu.

I. Các văn bản pháp luật nào có điều khoản về địa điểm khám, chữa bệnh ban đầu?

Cơ sở pháp lý về địa điểm đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu đc điều khoản chi tiết trong những văn bản pháp luật sau:

Quyết định số 595/QĐ-BHXH phát hành về quá trình thu BHXH, BHYT, BHTN, Bảo hiểm tai nạn lao động – Bệnh nghề nghiệp, quản trị sổ BHXH, card BHYT.Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung cập nhật năm 2014.Thông tư số 40/2015/TT-BYT điều khoản đăng ký khám, chữa bệnh BHYT ban đầu and chuyển tuyến khám, chữa bệnh BHYT.

Danh sách địa điểm khám chữa bệnh quý I/2020 tại TP HCM > Xem cụ thể


II. Nơi khám chữa bệnh ban đầu là gì?

Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu đc hiểu là các cơ sở khám and chữa trị bệnh đầu tiên mà người tham gia BHYT đăng ký. Trong các bước khám and chữa bệnh, người bệnh để được xem xét, nếu không đủ trường hợp về cơ sở vật chất để điều trị để được chuyển lên tuyến trên.

*

Nơi đăng kýkhám chữa bệnh ban đầu đc ghi trên card BHYT.

III. Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu cần vừa ý các trường hợp gì?

Theo Điều 7, Thông tư 40/2015/TT-BYT, những cơ sở khám chữa bệnh ban đầu cần vừa ý những trường hợp sau:

Có giấy phép vận động, cho phép triển khai khám, chữa bệnh cho bệnh nhân.Người hành nghề khám, chữa bệnh của cơ sở phải có chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh.Những điều kiện cơ sở khám, chữa bệnh tại Khoản 1, 2, 4 của Điều 3, Thông tư 40/2015/TT-BYT nếu chưa có giấy phép vận động thì cần phải có đủ trường hợp về nhân lực, trang loại thiết bị, cơ sở vật chất đảm bảo an toàn vừa ý đc mong muốn khám, chữa bệnh đôi chút, có thể xử lý, cấp giúp ban đầu, phân phối thuốc, phát thuốc trong phạm vi and khả năng đúng chuyên môn.So với những phòng khám bác sỹ hộ gia đình tư nhân độc lập: Đảm bảo an toàn đủ trường hợp theo điều khoản của Bộ Y tế, đc cấp phép vận động nếu với phòng khám bác sĩ hộ gia đình tư nhân độc lập.Phòng khám đa khoa: Cần phải có tối thiểu 2 chuyên khoa nội and ngoài. Riêng nếu với phòng khám có khám and chữa bệnh cho trẻ em cần lại thêm 1 chuyên khoa nhi.

IV. Người tham gia BHYT có đc căn sửa địa điểm KCB ban đầu không?

Căn cứ theo điều khoản tại Điều 8, Thông tư 40/2015/TT-BYT, người tham gia Bảo hiểm y tế đc quyền đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở khám vừa ý trường hợp điều khoản tại Điều 3, Điều 4 của Thông tư này and không nhận thấy địa giới hành chính, phù hợp với địa điểm làm việc, Vị trí cư trú and khả năng vừa ý mong muốn khám, chữa bệnh của cơ sở khám, chữa bệnh. Người tham gia BHYT có thể đăng ký địa điểm khám chữa bệnh ban đầu như bên dưới đây.

*

Trạm y tế xã thuộc cơ sở khám chữa bệnh BHYT tuyến xã.

Cơ sở khám, chữa bệnh BHYT ban đầu tuyến xã and tuyến tương đương gồm:

Trạm y tế của xã, phường, thị trấn.

Trạm xá hoặc trạm y tế, phòng y tế thuộc cơ quan, đơn vị hoặc tổ chức.Phòng khám bác sĩ hộ gia đình tư nhân độc lập.Trạm y tế, phòng khám quân – dân y, quân – dân y đơn vị cấp tiểu đoàn and những cơ sở khám chữa bệnh tuân theo điều khoản của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.


Cơ sở khám, chữa bệnh tuyến huyện and những tuyến tương đương:

Bệnh viện đa khoa cấp quận, huyện, thị xã, đô thị thuộc tỉnh.Trung tâm y tế của huyện có tác dụng khám, chữa bệnh, trung tâm y tế huyện có phòng khám đa khoa.Phòng khám đa khoa, phòng khám đa khoa của khoanh vùng.Bệnh viện đa khoa thuộc hạng III, hạng IV, chưa xếp thứ hạng thuộc Bộ, Ngành hoặc những đơn vị trực thuộc Bộ, Ngành.Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng III, hạng IV hoặc chưa đc xếp thứ hạng tương đương.Những phòng y tế hoặc bệnh xá thuộc Bộ Công an, Bệnh xá Công an tỉnh hoặc đô thị trực thuộc trung ương.Trung tâm y tế, bệnh xá quân – dân y hoặc bệnh xã quân y, bệnh viện quân y thuộc hạng III, IV hoặc chưa đc xếp thứ hạng, bệnh viện quân – dân y hạng III, IV hoặc chưa đc xếp thứ hạng, một số cơ sở khám, chữa bệnh khác tuân theo điều khoản của Bộ trưởng Bộ Quốc Phòng.

Xem thêm: Ăn Bắp Rang Bơ Bao Nhiêu Calo ? Bắp Để Rang Bơ (Làm Bỏng Ngô) Mua Ở Đâu

V. Người tham gia BHYT có đc căn sửa địa điểm KCB ban đầu không?

Căn cứ vào Khoản 2, Điều 26 của Luật Bảo hiểm Y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung cập nhật năm 2014, người tham gia Bảo hiểm y tế đc quyền căn sửa lại cơ sở khám chữa bệnh ban đầu vào mỗi quý. Này là điều khoản mang đặc biệt tạo trường hợp thuận lợi cho các người đóng Bảo hiểm y tế, đặc thù trong điều kiện người dân phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú ở Vị trí khác thì đc căn sửa cơ sở khám, chữa bệnh phù hợp, thuận tiện cho việc đi lại.

Để triển khai đổi địa điểm đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu, bạn cần xuất trình card Bảo hiểm y tế đã đc cấp. Đồng thời, bạn cần kê khai vào Tờ khai phân phối and căn sửa thông tin vào tờ khai TK1-TS, ghi rõ về việc căn sửa địa điểm khám, chữa bệnh ban đầu.

Thủ tục căn sửa địa điểm khám chữa bệnh ban đầu để được triển khai trong thời gian 5 ngày kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ and hợp lệ. Cảnh báo: Card BHYT của bạn cần phải còn hiệu lực, bạn cần nộp thêm chứng minh thư nhân dân hoặc card căn cước công dân bản sao công chứng.

Trên đó là các thông tin bảo hiểm cộng đồng điện tử ebảo hành đã cùng cấp về địa điểm khám, chữa bệnh ban đầu mà người tham gia BHYT cần nắm đc. Tham gia BHYT là chính sách đảm bảo an toàn quyền lợi về sức mạnh cho người dân, bởi vậy người tham gia BHYT cần thăm dò kỹ những điều khoản này để dùng phù hợp and hưởng những chế độ tối đa.

Thể Loại: Giải bày Kiến Thức Cộng Đồng

Nguồn Blog là gì: https://hethongbokhoe.com Nơi đăng Ký Khám Chữa Bệnh Ban đầu Là Gì, Cơ Sở Kcb Bhyt Ban đầu Là Gì


Để khắc phục khó khăn cũng như chủ động về tài chính khi rủi ro bất ngờ về sức khỏe xảy ra, người ta đã sử dụng nhiều biện pháp khác nhau như tự tích lũy, bán tài sản, kêu gọi sự hỗ trợ của người thân, đi vay…

Mỗi biện pháp đều có ưu điểm và hạn chế nhất định. Tuy nhiên, không thể áp dụng trong trường hợp rủi ro kéo dài về thời gian và lặp đi lặp lại. Vì thế, Bảo hiểm y tế ra đời nhằm giúp đỡ mọi người lao động và gia đình khi gặp rủi ro về sức khỏe để ổn định đời sống, góp phần bảo đảm an toàn xã hội. Để thuận tiện cho việc khám chữa bệnh, người tham gia sẽ phải đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu.

Trong bài viết này, căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành, Luật Quang Huy xin giải đáp một số thắc mắc liên quan đến vấn đề: Quy định về nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu.

*


Căn cứ tại Khoản 1 Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế quy định như sau:

Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế

Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu là những cơ sở khám và chuẩn đoán bệnh lần đầu tiên, sau đó xem xét tình trạng bệnh nhân nếu không đủ điều kiện, cơ sở vật chất để điều trị thì sẽ tiến hành làm thủ tục để chuyển lên tuyến trên.

Theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 40/2015/TT-BYT, Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

Cơ sở khám bệnh, chữa bệnhphảicó giấy phép hoạt độngkhám bệnh, chữa bệnh.Người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh phảicó chứng chỉ hành nghềkhám bệnh, chữa bệnh.Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại cáckhoản 1, 2 và 4 Điều3 Thông tư 40/2015/TT-BYT nếu chưa có giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh thì phải cóđủ điều kiện về nhân lực, cơ sở vật chất, trang thiết bị, bảo đảm đáp ứng nhu cầu khám bệnh, chữa bệnh thông thường và xử trí cấp cứu ban đầu, cung ứng, cấp phát thuốc trong phạm vihoạt độngchuyên môntheoquy địnhcủa pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh.Phòng khám bác sĩ gia đình tư nhân độc lập: Có đủ điều kiện theo quy định của Bộ Y tế về điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với phòng khám bác sĩ gia đình tư nhân độc lập.Riêng đối vớiPhòng khám đa khoathì phải cóít nhất 02 (hai) chuyên khoa nội và ngoại; Đối với phòng khám đa khoa có khám bệnh, chữa bệnh cho trẻ em, ngoài 02 (hai) chuyên khoa trên, phải có chuyên khoa nhi.

2. Có được chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu không?

Căn cứ tại Điều 8 Thông tư số 40/2015/TT-BYT Quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế:

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều3và Điều4Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy, người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký KCB ban đầu tại tuyến xã và tương đương; tuyến huyện và tương đương không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến đó.

Ngoài ra, người tham gia còn được phép đăng ký tại cơ sở khám chữa bệnh tại tuyến tỉnh hoặc tương đương, tuyến trung ương khi thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT

3. Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu không?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định như sau:

Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu là quyền lợi của người tham gia Bảo hiểm y tế, trong trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú.

*

Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014Thông tư số 40/2015/TT-BYT Quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tếQuyết định số 595/QĐ-BHXH Ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

Trên đây là những phân tích, tư vấn của chúng tôi về vấn đề nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. Nếu nội dung còn chưa rõ, hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đàitư vấn Bảo hiểm xã hộiquaHOTLINE 19006588củaLuật Quang Huyđể được tư vấn trực tiếp.